การเช็คฟลายแบคว่าดีหรือเสียด้วยวิธีง่ายๆแต่ได้ผลดี

กันยายน 24, 2014, 06:56:09 PM โดย ดูแลระบบ
3
8324
หลายกระทู้ที่ถามเข้ามาเกี่ยวกับการเช็คฟลายแบค  ดังนั้นจึงนำวิธีการเช็คฟลายแบคว่าดีหรือเสียด้วยวิธีง่ายๆแต่ได้ผลดีอีกวิธีมาเผยแพร่ให้เพื่อนช่างได้ใช้งานกัน ...
..ความดีในบทความนี้ข้าพเจ้าขออุทิศให้คุณพ่อมนัส สุวรรณรัตน์ครูช่างคนแรกของกระผมที่ล่วงลับไปแล้ว ....

...และคุณแม่อุบล สุวรรณรัตน์ที่คอยเป็นกำลังใจให้กระผมตลอดเวลาทั้งการงานและการทำเว็บบอร์ดleksound.netที่มีจุดประสงค์รวมช่างผู้มีน้ำใจงดงามมาพบปะช่วยเหลือกัน....และขอให้ผลบุญจงบังเกิดแด่เพื่อนๆที่มีน้ำใจมาช่วยเหลือในเว็บบอร์ดleksoundทุกท่านด้วยเทอญ..

..เนื่องจากข้อความและรูปภาพในบทความนี้มีเมล์มาขอก็อปปี้ไว้เพื่อศึกษาหลายท่าน ดังนั้นเฉพาะในบทความนี้ผมอนุญาตให้copy เพื่อการศึกษาเผยแพร่ความรู้ได้ครับ  

3 ความคิดเห็น
  ความคิดเห็น #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 06:58:10 PM »
การทดสอบฟลายแบควิธีนี้เท่าที่ใช้มาได้ผลดีทีเดียว แต่ช่างที่ทำการทดสอบFBTด้วยวิธีนี้ควรมีทักษะผ่านงานซ่อมทีวีมาพอสมควร เพราะต้องใช้การวิเคราะห์ประกอบด้วยครับ ... ช่างบางท่านอาจอยู่ในสถานที่ห่างไกล หาเครื่องมือเช็คFBTยาก.....สำหรับวิธีนี้มีเพียงทีวีเครื่องเล็กๆสักเครื่องก็เพียงพอแก่การประยุกต์เป็นเครื่องมือเช็คจำเป็นได้แล้ว...

ขั้นตอนการเตรียมเช็ค 
นำทีวีขนาดใดก็ได้ที่เปิดติด มีแสง  มาพันสายไฟบนแกนฟลายแบคดังภาพ (ควรใช้14"จะสะดวกที่สุดครับ ในเครื่องต้นแบบใช้ national A1 เพราะวงจรภาคhor output ทนทานเหมาะสมในงานนี้...เสียขึ้นมาก็ซ่อมง่าย..และไม่โตมากนัก.. เหมาะที่จะนำมาใช้ประจำโต๊ะซ่อม) 

หมายเหตุ :: หากต้องการเครื่องเช็คโดยเฉพาะ เชิญอุดหนุนเพื่อนสมาชิกของเราได้ที่กระทู้นี้นะครับ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=31939.0

ความคิดเห็น #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 07:06:26 PM »
จากนั้นก็ทำวิธีเดียวกันกับฟลายแบคที่ต้องการทดสอบ

ขอคั่นความรู้เกี่ยวกับหลอดนีออนก่อนนะครับ ..
มาประดิษฐ์เครื่องมือง่ายๆอีกชิ้นหนึ่งที่ใช้งานได้คุ้มค่าต่ออาชีพช่างซ่อมทีวี โดยใช้หลอดนีออน ..เศษอะไหล่ที่หลายท่านมองข้าม
..เตรียมอุปกรณ์ดังต่อไปนี้ครับ

..หลอดนีออน (ขาที่หักแล้วก็ใช้ได้ครับ)
..หลอดดูด ยาวพอประมาณสำหรับทำด้ามจับ (ห้ามใช้วัสดุที่เป็นตัวนำไฟฟ้านะครับ)

นำมาใส่ในหลอดดูดให้แน่น รัดด้วยเทปใสอีกที

เท่านี้ก็พร้อมที่จะใช้งานตามล่าไฟแรงสูงแล้วครับ
..อย่าลืมนะครับว่าวัดได้เฉพาะไฟแรงสูงที่เป็นกระแสสลับเท่านั้น ..ไฟแรงสูงที่เป็นกระแสตรงหลอดจะไม่ติดนะครับ
..ภาพแสดงหลอดนีออน ก๊าซนีออนเมื่อใกล้ไฟแรงสูงจะแตกตัวเป็นสีส้ม .. แม้ไม่ได้ต่อขาก็สว่างได้

ความคิดเห็น #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 07:11:47 PM »
ดูมูฟวี่คลิป สาธิตการวัดไฟแรงสูงที่ฟลายแบค  

จะเห็นว่าหลอดจะสว่างเฉพาะบริเวณที่มีอำนาจไฟแรงสูงกระจายตัวอยู่เท่านั้น เราสามารถทราบว่าบริเวณใดของฟลายแบคมีไฟแรงสูงมากน้อยได้ โดยดูที่ความสว่างมากน้อยของหลอดนีออนได้ด้วยครับ ..ไม่ต้องต่อสายมิเตอร์วัดให้ยุ่งยาก  หากใช้บ่อยๆจนชำนาญจะสามารถซ่อมทีวีได้อย่างรวดเร็วอีกทางครับ

หากต้องการทดสอบให้ลงลึกไปอีก ก็สามารถวัดแรงไฟที่ขาต่างๆของฟลายแบคได้ด้วยมิเตอร์ธรรมดา ( แต่แรงไฟจะต่ำกว่าสภาพใช้งานจริง  ให้วัดที่ขดใดขดหนึ่งเป็นหลัก แล้วเปรียบเทียบแรงดันกับขดอื่นๆ ...เมื่อเริ่มชำนาญแล้วก็จะฟันธงได้เกือบร้อยเปอร์เซนต์ครับ )
..นอกจากนั้นยังสามารถอาศัยหลักการเดียวกัน พันรอบแกนflybackในทีวีเครื่องอื่นที่เสีย เพื่อจะเช็คโหลดของเครื่องนั้นๆในวงจรได้อีกด้วย ...ลองดูนะครับ 

หวังใจว่าบทความในหัวข้อนี้คงเป็นประโยชน์แก่เพื่อนร่วมอาชีพช่างซ่อมโทรทัศน์ทุกท่านจงสำเร็จในการเรียนรู้ และนำไปใช้ประโยชน์ในวิชาชีพ  ได้เงินค่าซ่อมมาก็เก็บไว้นิดหน่อยทำบุญบ้างนะครับ จะเป็นการฝึกให้ใจเราเป็นทาน ไม่เห็นแก่ตัว. ....ท้ายนี้ขอให้เพื่อนช่างผู้มีใจเป็นธรรมทานจงอย่าเจ็บ อย่าจน... ขอให้มีกำลังใจต่อสู้การงานตลอดไปด้วยครับ   

-:ดูวิดีโอการเช็คไฟแรงสูงของฟลายแบค:-
(ทดสอบประกายไฟแรงสูง ใช้ขาABLทดสอบร่วมกับขั้วแอโนดไฟแรงสูงครับ)
<a href="http://www.eon49.com/eon49FLASH/t44.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.eon49.com/eon49FLASH/t44.swf</a>